Báo nhà - Trả nghiệp

Báo nhà - trả nghiệp

Đận ý mình ngồi quán bia cùng 2 thằng nữa. Đang cắn bú vui vẻ mềnh màng, thì thằng Neymar từ đâu cầm cốc bia rón rén lại gần, nó xin phép ngồi cùng bọn mình.

Neymar tâm sự, nó than nở đận vừa rồi cầy lô ác quá, nợ hơn 600 củ, sắp tới có khi phải báo nhà để trả nợ.

Mình bảo, nhà mày thiếu đéo tiền, mày báo ông bà già mày hẳn 1 tỉ cho tao, trả xong nợ số còn thừa để đó mà gỡ.

Neymar nói đầy lo lắng, làm thế sao được, lương tâm em cắn rứt.

Mình chỉ sang thằng bên trái mình, thằng này lần trước làm bóng, thua nợ 500 củ, nó báo nhà khống lên gấp đôi, nó đem 500 củ còn thừa để tái đầu tư đây này.

Neymar há mồm ngạc nhiên, thật hả anh???

Mình bảo thật chứ tao điêu mày làm gì. Rồi mình chỉ sang thằng bên phải, thằng này còn xuất sắc hơn, cũng nợ 500 củ, nó về khống lên tỉ rưỡi, trả nợ hết 500 còn đâu nó đi mua ô tô, địt mẹ.

Neymar trợn mắt lắp bắp, các anh quả thật có những suy nghĩ và cách làm của những vĩ nhân, hehe.
...

Tháng sau, chị Phi Hồng nhắn mình trả chị ý tiền. Chị trình bày trong đau khổ day dứt, có trăm triệu thôi em ạ, chị biết đấy là tiền cờ bạc và em chị cũng hiểu là đang khó khăn, nhưng chị còn khổ hơn em, chị hết cách rồi, nhà chị cũng đã phải bán...

Người ta đã nói thế, thì phải trả thôi chứ chả lẽ lại cù nhầy ???

Mình lại vác cái mặt mo về gặp bố mẹ mình. Khi mình pha ấm trà, lễ phép nói bố mẹ uống trà rồi cho phép con xin thưa câu chuyện...

Mình chưa trình bày thì song thân đã xua tay, thôi thôi địt mẹ nhà mày đừng có à uôm lòng vòng... nhà tao đéo có tiền đâu.

Mình vẫn phải khiêm nhường ăn năn. Mình trình bày, chị Phi Hồng bán nhà rồi, nốt lần này có trăm triệu thôi, rồi xong con hứa sẽ đón vợ con về, đón cháu nội về cho bố mẹ, please!!!

3 hôm sau, ông già mình nhắn tin cho mình qua Telegram, về đây tao bảo.

Khi mình về, ông già đưa mình bọc tiền và bảo, chiều nay đón ngay vợ con về.

Mình đếm tiền, hỏi sao có 50 triệu???

Ông già mình châm điếu thuốc, tao đẻ ra mày, tao còn lạ gì cái mặt mày!!!

:))